Hỏi đáp pháp luật

Trường hợp nào được bồi thường đất ở khác sau khi bị thu hồi?

HỎI: Nếu sắp tới bị thu hồi đất, tôi muốn Nhà nước bồi thường bằng đất ở (không nhận tiền bồi thường) thì có được hay không? Toàn bộ diện tích đất ở (đã có sổ đỏ) của nhà tôi nằm trong diện quy hoạch, dự kiến bị thu...

Có đòi được đất nhờ đứng tên bằng giấy viết tay?

HỎI: Năm 2015, tôi bỏ tiền mua đất nhưng nhờ bạn đứng tên, có thỏa thuận bằng giấy tay. Người này sau đó xây nhà ở luôn không trả, tôi có đòi lại được không? ĐÁP: Theo Điều 5, Điều 167 Luật Đất đai năm 2013, người đứng tên...

Có được thỏa thuận đóng BHXH cho người lao động làm việc đủ 6 tháng trở lên không?

HỎI: Tôi được nhận vào làm ở một công ty với mức lương 7 triệu/tháng. Tuy nhiên, công ty có quy định nhân viên làm việc đủ 6 tháng chính thức mới được xem xét đóng bảo hiểm xã hội. Như vậy có vi phạm luật lao động không?...

Có được bán căn hộ khi đang nợ ngân hàng?

HỎI: Tôi mua căn hộ chung cư 78m2, vay ngân hàng thời hạn 15 năm, 500 triệu. Sổ đỏ ngân hàng đang giữ. Vậy tôi có được bán căn hộ khi đang nợ ngân hàng không? ĐÁP: Theo quy định tại khoản 8 Điều 320 BLDS 2015: “Điều 320....

Cách nào đòi lại được tiền chuyển nhầm tài khoản?

HỎI: Mới đây, tôi có chuyển khoản nhầm sang số tài khoản của người lạ, số tiền 10 triệu đồng. Sau khi phát hiện, tôi liên hệ với ngân hàng và biết được, người kia đã rút 10 triệu. Tôi có thể nhờ ngân hàng lấy lại số tiền...

Cách giải quyết khi một bên đồng sở hữu không chịu bán đất

HỎI: Tôi và bạn chung nhau mua 1 mảnh đất diện tích 60m2 ở ngoại thành Hà Nội. Hiện giờ, giá đất lên cao nên tôi muốn chuyển nhượng, nhưng bạn lại không muốn. Khi chưa thống nhất thì tôi nên làm thế nào để chuyển nhượng được thửa...

Thuận tình ly hôn vắng mặt chồng có được không?

HỎI: Tôi và chồng sau khoảng thời gian chung sống không hòa thuận, không đạt được mục đích hôn nhân. Vì vậy, chúng tôi quyết định ly hôn. Vậy tôi và chồng thuận tình ly hôn thì khi ra tòa chồng tôi vắng mặt có được không? ĐÁP: Điều...

Có được ứng trước ngày nghỉ phép của năm sau?

HỎI: Tôi ở Hà Nội, trú tại phường có dịch ở cấp độ 3 (vùng cam). Quê tôi quy định người từ vùng cam về phải cách ly tại nhà 7 ngày. Tôi còn 3 ngày phép chưa nghỉ thì có thể xin cộng dồn để nghỉ sớm, về...

Sinh con trong thời gian nghỉ phép thì thời gian hưởng chế độ thai sản tính như thế nào?

HỎI: Tôi nghỉ phép trước sinh con, nếu tôi sinh con trong thời gian nghỉ phép thì thời điểm nghỉ thai sản hưởng bảo hiểm xã hội (“BHXH”) tính từ sau khi tôi hết thời gian nghỉ phép (ngày 30/12/2021) hay căn cứ vào ngày trên giấy chứng sinh...

Được xử lý kỷ luật “vắng mặt” người lao động sau 3 lần thông báo

HỎI: Công ty tôi đang tiến hành xử lý kỷ luật sa thải một người lao động. Tuy nhiên, công ty đã 2 lần gửi thông báo hợp lệ cho họ nhưng họ không đến tham dự cuộc họp xử lý kỷ luật. Tuần tới, công ty tôi sẽ...
Free call
Free call